Trong kỳ thi THPT vào các trường Chuyên, những Chú Trâu Vàng niên khóa 2020-2024 của Trường THCS Nguyễn Trãi đã mang về những tin vui đầu tiên từ kết quả kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 trường THPT chuyên Khoa học Tự nhiên, trường THPT chuyên KHXH&N, trường THPT Chuyên Ngoại ngữ và trường THPT Chuyên Đại học Sư phạm Hà Nội. Sáng ngày 30-5, trong bầu không khí tràn đầy niềm hân hoan và phấn khởi, sau một năm thầy và trò nhà trường nỗ lực không ngừng để thực hiện nhiệm vụ năm học, trường THCS Nguyễn Trãi long trọng tổ chức Lễ tổng kết năm học 2023 – 2024. Sáng ngày 20/5/2024, liên đội trường THCS Nguyễn Trãi tổ chức “ Ngày hội sách” với chủ đề “ Phát huy hào khí Thăng Long - Hà Nội, xây dựng thủ đô Văn hiến - Văn minh - Hiện đại". Chúc mừng thành tích thi đấu môn bơi tại Hội khỏe Phù Đổng Quận Thanh Xuân lần thứ VII Ngày 17/5/2024, trường THCS Nguyễn Trãi vinh dự tham gia Chung khảo Liên hoan văn nghệ quần chúng " Hà Nội - niềm tin và hi vọng năm 2024, chào mừng kỉ niệm 70 năm giải phóng Thủ đô. Trong không khí chào mừng các ngày lễ lớn trong tháng 5, sáng ngày 16/5 trường THCS Nguyễn Trãi tổ chức kỉ niệm 134 năm ngày sinh CHủ tịch Hồ CHí Minh, kỉ niệm 83 năm ngày thành lập Đội TNTP Hồ Chí Minh và Lễ kết nạp Đoàn viên mới. Ma túy là một trong những đại họa mà toàn nhân loại phải đối mặt và đang là vấn đề nhức nhối, ám ảnh xã hội Việt Nam nói riêng, thế giới nói chung. Càng gần ma túy thì càng xa cuộc đời, đến với ma túy là đến với sự hủy diệt. Đây là một trong những nguyên nhân dẫn đến nhiều tệ nạn khác, làm mất an ninh trật tự, gây tâm lý bất an trong nhân dân. Cách đây tròn 70 năm, dưới sự lãnh đạo đúng đắn, sáng tạo của Đảng, quân và dân ta đã làm nên chiến thắng Điện Biên Phủ - đỉnh cao của chiến cuộc Đông Xuân 1953-1954, là thắng lợi lớn nhất của quân đội và nhân dân Việt Nam trong cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược (1945-1954). Thực hiện chương trình Công tác Đội năm học 2023- 2024, kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, liên đội THCS Nguyễn Trãi đã tổ chức thành công "Liên hoan Chiến sĩ nhỏ Điện Biên" Nằm trong chuỗi các hoạt động chào mừng 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, trường THCS Nguyễn Trãi đã tham gia các hoạt động văn nghệ chào mừng Liên hoan nghệ thuật quần chúng "Hà Nội - niềm tin và hy vọng" do UBND phường Khương Trung tổ chức vào tối ngày 19/4/2024. Sàn đấu Anh ngữ V Champions là một sân chơi tiếng Anh dành cho các em thiếu nhi do Hội đồng đội Thành phố Hà Nội tổ chức thường niên với sự đồng hành của Hệ thống Anh văn Hội Việt Mỹ VUS. Trải qua 2 vòng thi cấp trường và cấp quận các em học sinh trường THCS Nguyễn Trãi đã xuất sắc có mặt trong Vòng chung kết Sàn đấu Anh ngữ V Champions diễn ra vào ngày 17/4/2024. Thực hiện công văn số 55/ CV-HĐĐTX về việc triển khai cuộc thi viết "Đoàn trong trái tim em" năm 2024, trường THCS Nguyễn Trãi đã phát động nội dung cuộc thi và nhận được sự tham gia đông đảo của các em học sinh toàn trường. Nhà trường đã chọn lọc được hơn 500 bài viết để gửi đi tham gia dự thi. Đây là một cuộc thi ý nghĩa, thiết thực giúp các em học sinh được tìm hiểu về tổ chức Đoàn TNCS Hồ Chí Minh. Thực hiện chương trình công tác Đội và phong trào thiếu nhi năm học 2023-2024, hướng đến kỉ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, Liên đội THCS Nguyễn Trãi phát động cuộc thi sưu tập và tìm hiểu Tem bưu chính với chủ đề “70 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ qua con tem bưu chính” Hưởng ứng 7 tuần thi đua cao điểm của thi của thiếu nhi Việt Nam chào mừng 70 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ (7/5/1954 - 7/5/2024) các bạn HS Liên đội THCS Nguyễn Trãi sôi nổi thi đua hoạt động vẽ tranh với chủ đề "ĐIỆN BIÊN THIÊN SỬ VÀNG".